![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG20200417162526-01-1200x570-1-1024x486.jpg)
นับตั้งแต่กลางเดือนมีนาคม 2563 มูลนิธิร่มไม้นำทีมเยาวชนอาสา 7 ทีม รวม 16 คนลงพื้นที่ไปยังชุมชนแรงงานข้ามชาติ เพื่อสร้างความตระหนักเกี่ยวกับการระบาดของเชื้อโคโรน่าไวรัสสายพันธุ์ใหม่ COVID-19 และวิธีการปกป้องดูแลตัวเองและครอบครัวง่ายๆ ด้วยการล้างมือด้วยสบู่อย่างถูกหลักอนามัย ซึ่งหลายคนไม่เคยรู้มาก่อน บรรยากาศเป็นยังไงกันบ้างตามมาชมภาพกันได้เลยค่ะ
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG20200417160733-01-1024x576.jpg)
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG20200415142848-01-1024x576.jpg)
26 มีนา – 24 เมษา ทีมเยาวชนอาสากลุ่มนี้ได้ให้ความรู้กับประชาชนทั้งหมด 5,128 ครัวเรือนในอำเภอแม่สอดและอีกสองอำเภอใกล้เคียงอย่างพบพระและแม่ระมาด รวมๆ ทุกบ้านก็ประมาณ 25,000 กว่าคนเลย
รถทุกคันจะติดโปสเตอร์เผยแพร่ความรู้ซึ่งจัดทำโดย กรมควบคุมโรค กระทรวงสาธารณสุขWorld Health Organization Thailand และ โรงพยาบาลแม่สอด
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG20200417162330-02-1024x576.jpg)
ไปถึงแต่ละบ้าน พวกเขาจะยืนห่างอย่างน้อย 1-2 เมตร ทักทายครอบครัวจากระยะไกล อธิบายถึงโรคที่กำลังระบาด และเริ่มสาธิตการล้างมือ
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG20200413142939-01-1024x577.jpg)
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG20200414113319-01-1024x574.jpg)
เมื่อไปถึงที่ที่รถไปต่อไม่ได้ ทีมอาสาของเราจะเดินเท้าไปผ่านทุ่งนา เพราะหลายครั้งจะพบว่ามีครอบครัวหรือชุมชนที่อยู่ในพื้นที่เหล่านั้น
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG20200421155410-1024x576.jpg)
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG_6782-1-1024x768.jpg)
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG_6784-1024x768.jpg)
พวกเขาไม่เพียงแต่ให้ความรู้เรื่องโควิด-19 และสอนการล้างมือ แต่ยังคอยสอบถามถึงปัญหาอื่นๆ ที่ครอบครัวหรือชุมชนกำลังประสบ
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG20200410155043-01-1024x576.jpg)
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG20200409111012-01-1024x574.jpg)
เมื่อสาธิตการล้างมือเรียบร้อยแล้ว ทีมอาสาจะวางสบู่จำนวนหนึ่งไว้ให้แต่ละครอบครัว ก่อนจะขอตัวลา และให้ตัวแทนครอบครัวมาหยิบสบู่กลับบ้านไปใช้ หลายครอบครัวหาเช้ากินค่ำและตกงาน การมอบสบู่จึงช่วยลดภาระค่าใช้จ่ายได้ทางหนึ่ง และช่วยให้พวกเขาสามารถนำสิ่งที่ได้เรียนรู้ไปทำได้จริงเพื่อสุขอนามัยที่ดี
บางครอบครัวขาดหน้ากาก ก็ได้รับหน้ากากผ้ากลับบ้านไปด้วย
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG_7729-1024x472.jpg)
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG20200424111421-01-1024x576.jpg)
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG20200424111632-02-1024x576.jpg)
ไม่ว่าจะหน้าบ้าน ศูนย์กลางชุมชน ไม่ว่าจุดไหนที่เราไปถึง สุขภาพของชุมชนคือหัวใจสำคัญ
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG_6787-1024x768.jpg)
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG_6765-1-1024x768.jpg)
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG_6763-1-1024x768.jpg)
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG_6780-1024x768.jpg)
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG_6773-1-1024x768.jpg)
เราขอขอบคุณผู้สนับสนุนทุกท่านที่มีส่วนร่วมดูแลครอบครัวผู้ด้อยโอกาสในพื้นที่อำเภอแม่สอด
ท่านได้ช่วยให้หลายครอบครัวปลอดภัย
เรายังมีภาพโครงการ Soap N Hope ระยะที่ 2 ดูต่อได้ที่นี่
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/IMG_6817-1-1024x768.jpg)
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/P_20200403_112309_vHDR_On-1024x1024.jpg)
![](http://shadetreethailand.org/wp-content/uploads/2020/07/93714045_244178883624988_2372467555521527808_n.jpg)
การสนับสนุนของท่านสร้างการเปลี่ยนแปลงอย่างไรอีกบ้าง ดูเพิ่มเติมได้ที่